Theo Nghị định 46, người không có bằng nếu lái xe sẽ bị CSGT tạm giữ phương tiện. Vậy quên mang bằng lái khi điều khiển xe bị xử phạt như thế nào?

Quên mang bằng lái có bị CSGT tạm giữ phương tiện? - Ảnh 1

1. Quên mang bằng lái xe khi tham gia giao thông bị phạt hành chính bao nhiêu tiền?

Phạt tiền từ 80.000 – 120.000 đồng
Phạt tiền từ 120.000 – 800.000 đồng
Phạt tiền từ 800.000 – 1.200.000 đồng

Theo Điều 21 Nghị định 46, lỗi không mang theo bằng lái xe bị phạt từ 80.000-120.000 đồng (đối với xe máy) và 200.000-400.000 đồng (đối với ôtô).

Quên mang bằng lái có bị CSGT tạm giữ phương tiện? - Ảnh 2

2. Điều khiển phương tiện quên mang theo bằng lái có bị CSGT tạm giữ xe?


Không

Theo Điều 21 Nghị định 46 và Luật xử lý vi phạm hành chính, người điều khiển xe không xuất trình bằng lái tại thời điểm CSGT kiểm tra có thể bị tạm giữ phương tiện 7 ngày.

Quên mang bằng lái có bị CSGT tạm giữ phương tiện? - Ảnh 3

3. Điều khiển ôtô, xe máy không có bằng lái bị xử phạt như thế nào?

Phạt tiền từ 800.000-1.200.000 đồng, tạm giữ xe 7 ngày
Phạt tiền từ 1.200.000-2.000.000 đồng, tạm giữ xe 7 ngày
Phạt tiền từ 2.000.000-4.000.000 đồng, tạm giữ xe 7 ngày

Theo Điều 21 Nghị định 46, phạt tiền từ 800.000-1.200.000 đồng (xe máy) và 4.000.000-6.000.000 đồng (ôtô), có thể tạm giữ phương tiện đến 7 ngày đối với người điều khiển xe không có bằng lái.

Quên mang bằng lái có bị CSGT tạm giữ phương tiện? - Ảnh 4

4. Bao nhiêu tuổi thì được cấp bằng lái xe máy, ôtô?

Từ đủ 16 tuổi trở lên
Từ đủ 17 tuổi trở lên

Từ đủ 18 tuổi trở lên

Theo Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008, người từ đủ 18 tuổi trở lên được cấp bằng lái xe môtô hai bánh, xe môtô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; ôtô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; ôtô chở người đến 9 chỗ ngồi.

Quên mang bằng lái có bị CSGT tạm giữ phương tiện? - Ảnh 5

5. Người khuyết tật có được cấp bằng lái ôtô, xe máy?


Không

Theo Thông tư số 12 và số 46 của Bộ GTVT, từ 1/6/2017, người khuyết tật có đủ điều kiện điều khiển xe được cấp giấy phép lái xe máy, ôtô số tự động. Người khuyết tật phải đáp ứng yêu cầu về sức khỏe được quy định tại Thông tư liên tịch về tiêu chuẩn sức khỏe đối với người lái xe do liên Bộ GTVT – Y tế ban hành.

Hoàng Lam (báo mới)